Giúp việc gia đình có được đóng bảo hiểm xã hội không?
Tin đăng ngày: 5/11/2016 - Xem: 707
 

Giúp việc gia đình có được đóng bảo hiểm xã hội không?

 
Bài viết liên quan:
Tiền lương đối với người lao động là người giúp việc gia đình

Hợp đồng lao động với người lao động là giúp việc gia đình

Chế độ ốm đau đối với người lao động giúp việc gia đình

Quy định về người giúp việc gia đình? Giúp việc gia đình có được coi là một nghề hay không? Giúp việc gia đình có được đóng bảo hiểm?

Điều 180, Bộ luật Lao động 2012 quy định về hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình

"1. Người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc gia đình.

2. Thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình do hai bên thoả thuận. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất kỳ khi nào nhưng phải báo trước 15 ngày. Xem thêm: LAM CUA NHUA LOI THEP NGHE AN

3. Hai bên thỏa thuận, ghi rõ trong hợp đồng lao động về hình thức trả lương, kỳ hạn trả lương, thời giờ làm việc hằng ngày, chỗ ở ."

Như vậy, người sử dụng lao động có trách nhiệm ký kết hợp đồng lao động với người lao động là giúp việc gia đình.

Điều 19, Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để người lao động tự lo bảo hiểm.”

Như vậy người sử dụng lao động không bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội cho người giúp việc gia đình. Tuy nhiên khi trả lương cho người lao động thì người sử dụng lao động sẽ chi trả thêm 1 khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế để người lao động tự lo bảo hiểm

Nghị định 27/2014/NĐ-CP là một bước tiến để bảo vệ quyền lợi của người lao động, cụ thể là người giúp việc trong gia đình. Đưa giúp việc gia đình thành một nghề cụ thể. Việc ký kết hợp đồng lao động là căn cứ để bảo vệ quyền lợi của người lao động khi có tranh chấp xảy ra. Tuy nhiên nghị định vẫn chưa đề cập đến vấn đề người lao động quá độ tuổi lao động mà làm giúp việc gia đình thì có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không nên vấn đề này vẫn chưa có hướng giải quyết.

Xem thêm: SUA CHUA DIEN NUOC TP VINH

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Dương Gia:

- Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi đối với lao động là người giúp việc gia đình

- Tiền lương đối với người lao động là người giúp việc gia đình

- Quy định về hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình

Mọi thắc mắc pháp lý cần tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ, quý khách hàng vui lòng liên hệ

CÔNG TY GIUP VIỆC KẾT NỐI 0975971138;0904579707

http://giupviecnghean.com

 
DỊCH VỤ CÔNG TY
NGƯỜI GIÚP VIỆC CHUYÊN NGHIỆP
VỆ SINH CÔNG NGHIỆP
DIỆT MỐI,MUỖI,KIẾN ,GIÁN.
GIẶT LÀ (GIAO NHẬN TẬN NHÀ)
CHUYỂN NHÀ - VĂN PHÒNG TRỌN GÓI
CUNG CẤP THÙNG RÁC CÔNG NGHIỆP
THÔNG TẮC-HÚTHẦM VỆ SINH
CHĂM MẸ VÀ BÉ SAU SINH
DỊCH VỤ BẢO VỆ- VỆ SỸ CHUYÊN NGHIỆP
VIDEO CLIPS
SỰ KIỆN - QUẢNG CÁO
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
ANH CHIẾN - 0904579707
Chị Thảo - 0986036683

ANH CHIẾN - 0975.971.138

Văn phòng - 02388.602.283
Hôm nay: 109  - Tất cả: 488,688
     
 
CÔNG TY TƯ VẤN KẾT NÔÍ CHIẾN THẮNG
Địa chỉ: TRỤ SỞ CHÍNH: Số 130 Trần Thủ Độ - TP Vinh - Nghệ An- MSDN :2901908986
Điện thoại: 0904579707; 0975971138 ; 02388602283
CƠ SỞ 2 : QUỐC LỘ 1 A,XÓM 15 DIỄN THỊNH, DIỄN CHÂU , NGHỆ AN.
CƠ SỞ 3: DỐC TRUÔNG VÊN, XÓM 4 QUỲNH TAM , QUỲNH LUU , NGHỆ AN.
CƠ SỞ 4: 733 LÊ HỒNG PHONG, QUẬN 10 , TPHCM.
Email: chientuvanketnoi@gmail.com - Website: http://giupviecnghean.com